Tên miền có mang tính thương hiệu? | Cộng Đồng GSM Việt Nam-Đồng Hành-Hỗ trợ-Thành Công

Trùm vật tư ép kính | Bệnh Viện Điện Thoại 24h | Linh Kiện Tín Thành | Đặt chữ quảng cáo | Đặt chữ quảng cáo | Trùm điện thoại cổ độc

Tên miền có mang tính thương hiệu?

Thảo luận trong 'Các Sản phẩm ngoài lề' bắt đầu bởi Angelanguyen, 23/4/16.

  1. Angelanguyen

    • Thành Viên
    Gia đình Vietnamgsm
    Làm thành viên từ: 22/1/16
    Bài viết: 191
    Cảm ơn: 0
    Điểm: 0
    M:
    Vietnamgsm GOLD:
    Theo làm website giá rẻ tại web-giadinh tìm hiểu thì tên miền không phải là thương hiệu, nhưng một khi tên miền trùng với một thương hiệu nổi tiếng, một mác được bảo hộ thì hành vi sử dụng tên miền trên đều vi phạm.

    Quan điểm của Việt NamNIC, tên miền chỉ là tên định danh địa chỉ Internet (IP) cho các máy chủ trên mạng và tên miền không được xem là đối tượng được bảo hộ theo Luật SHTT. Đây là Quan điểm không đúng. Vấn đề hoàn toàn khác khi tên miền gắn liền với tên thương hiệu cụ thể, như nhãn hiệu nổi danh heineken.

    Điều 4.10 quy định mác nổi tiếng là mác được người tiêu dùng biết đến rộng rãi trên toàn cương vực Việt Nam. Quy định hiện hành cũng đưa ra trường hợp ngoại lệ đối với nhãn lừng danh quyền sở hữu được xác lập trên cơ sở sử dụng, không phụ thuộc vào thủ tục đăng ký (Điều 6.3).

    [​IMG]


    Quy định tại Điều 124.5: “Hành vi dùng nhãn là việc thực hành các hành vi gắn mác được bảo hộ lên hàng hóa, bao bì hàng hóa, dụng cụ kinh doanh, công cụ dịch vụ, giấy tờ giao tế trong hoạt động kinh doanh; Hoặc hành vi lưu thông, chào bán, quảng cáo để bán, điển tích để bán hàng hóa mang nhãn được bảo hộ”.

    Điều 129, Luật SHTT xác định hành vi xâm phạm quyền đối với mác: sử dụng dấu hiệu trùng với nhãn được bảo hộ cho hàng hóa, dịch vụ rưa rứa hoặc liên tưởng tới hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục đăng ký kèm theo mác đó, nếu việc dùng có khả năng gây nhầm lẫn về cỗi nguồn hàng hóa, dịch vụ.

    Không nên máy móc đợi tên miền là đối tượng SHTT, mới xét đến góc cạnh bảo hộ quyền sở hữu. Như trình diễn.#, chúng tôi cho rằng bất kỳ hành vi nào có dùng NHHH (Điều 124) và việc sử dụng này bị xác định là hành vi xâm phạm quyền đối với NHHH (Điều 129) đều là xâm phạm. Do đó, việc dùng tên một mác lừng danh hoặc đã được bảo hộ để đăng ký tên miền đều là hành vi phi pháp luật.

    Xem thêm: Xu hướng thiết kế web 2016
     

    ****************Để giúp forum phát triển,anh em vui lòng share Facebook, Google+ ****************

Thành viên đang xem bài viết này (Thành viên: 0, Khách: 0)

X

Hỗ trợ kỹ thuât >> CHAT ngay !